THAI MEDICAL INTERNATIONAL
กันยายน 18, 2014, 02:41:02 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
4485 กระทู้ ใน 745 หัวข้อ โดย 737 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: chinaRoslogistics
* หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  THAI MEDICAL INTERNATIONAL
|-+  International Medical Schools
| |-+  Philippines Medical Schools
| | |-+  Archive by Topics
| | | |-+  สมัครเรียน+NMAT
| | | | |-+  กู้เงินกรุงไทย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กู้เงินกรุงไทย  (อ่าน 4622 ครั้ง)
golfykiss
Young Staff

« เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:27:34 PM »

อยากรบกวนถามพี่ๆๆที่เรียนแล้วหรือคนที่กำลังจะไปเรียนว่ามีใครเคยกู้เงินกรุงไทยไหมคะกู้เงินสำหรับไปเรียนอ่ะค่ะ...อยากทราบว่าเค้ามีขั้นตอนอย่างไรมาช่วยแชร์ประสบการณ์กันนะคะ..เผื่อว่าจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการกู้..
makam
Resident

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 07:43:01 AM »

อยากรู้อีกคนครับ เพราะดูท่าว่า ถ้าไปด้วยเงินตัวเองน่าจะไม่ถึง 3 ปี เหอะๆๆ

เท่าทีดูรายละเอียดของกรุงไทยให้ค่าเทอม 80% จ่ายให้ทุกเทอม
มีของออมสินก็น่าสนนะครับ ลองเข้าไปดู มีทั้งแบบคนค้ำและที่จำนองครับ
• กรณีบุคคลค้ำประกัน กู้ได้ไม่เกิน 10 เท่าของเงินเดือนผู้กู้ แต่ไม่เกิน  150,000 บาท
• กรณีหลักทรัพย์ค้ำประกัน กู้ได้ไม่เกิน 20 เท่าของเงินเดือนผู้กู้ แต่ไม่เกิน 1,000,000 บาท ดังนี้
   - ไม่เกินร้อยละ 90 ของจำนวนเงินฝากคงเหลือในสมุดฝากเงินออมสิน/มูลค่าสลากออมสินพิเศษ
   - ไม่เกินร้อยละ 85 ของราคาประเมินที่ดินหรือที่ดินพร้อมอาคาร
   - ไม่เกินร้อยละ 70 ของราคาประเมินห้องชุด
ของออมสินนี่แบบว่าเรียนก่อนผ่อนทีหลัง ของกรุงไทยไม่แน่ใจว่าผ่อนไง

ส่วนขั้นตอนการกู้และ อนุมัติยากง่ายอย่างไรคงต้องถามพี่ที่เคยแล้วล่ะครับ
รบกวนด้วยนะค้าบบบ
bb
Resident

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:33:12 AM »

มาช่วยดัน เพราะเป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากๆๆ

ออมสินเค้าให้เรียนในประเทศ http://www.gsb.or.th/loan/business/education.php

กยศ, กรอ น่าจะให้ไปเรียนต่างประเทศได้ โอกาสได้เงินต้น และดอกคืน สูงกว่า ปล่อยในประเทศ ที่เป็นปัญหาเรียนจนจบไปหลายปีก็ไม่จ่าย
makam
Resident

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:21:20 AM »

มาช่วยดัน เพราะเป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากๆๆ

ออมสินเค้าให้เรียนในประเทศ http://www.gsb.or.th/loan/business/education.php

กยศ, กรอ น่าจะให้ไปเรียนต่างประเทศได้ โอกาสได้เงินต้น และดอกคืน สูงกว่า ปล่อยในประเทศ ที่เป็นปัญหาเรียนจนจบไปหลายปีก็ไม่จ่าย

สงสัยผมตาลายนึกว่าออมสินให้กู้ไปเรียนนอกได้ ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณ คุณบีบีด้วยนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมคับ รู้สึกว่าของกรุงไทยจะให้ 80% ของค่าเล่าเรียนคับ มีทั้งแบบคนค้ำ กับอสังหาค้ำ และต้องมีหนังสือตอบรับการเข้าเรียนของมหาลัยต่างประเทศที่เราจะเข้าเรียนไปแสดงตัวด้ย(กรณีผู้เรียนจะกู้เอง)

ส่วนการยื่นเรื่องขอกู้ เอกสารต่างๆ ดูในเวบ ธ.กรุงไทยคับ ระยะเวลาในการอนุมัติ ประมาณ 1 เดือน
หลังจากอนุมัติแล้ว เดือนถัดไปให้เริ่มชำระหนี้เลย แบบเรียนไปชำระไป แต่ ชำระเฉพาะดอกเบี้ยครับ ส่วนเงินต้น จบแล้วค่อยชำระ
ราบละเอียดอื่นๆ ถามที่ ธ. เอา เพราะผมก้อไม่รู้มากคับ

เป็นแนวทางที่ดีสำหรับคนงบจำกัดนะคับเนี่ยผมว่านะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
thomas
Honored Member
Senior Staff

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 06:47:06 AM »

ไม่เห็นด้วยกับเรื่องกู้เรียนครับ  ถ้าเรียนได้ผ่านตลอดก็โอเค

แต่ถ้าเรียนแล้ว เริ่มมีปัญหา  จะไปเพิ่มภาวะเครียดเปล่าๆ

แล้วถ้าไม่ไหวจริงๆ  ไม่อยากคิดต่อเลยว่าเหตุการณ์ต่อๆไป

มันเป็นยังไง

หนทางอื่นยังมีอยู่อีกมาก  ไม่ใช่ว่าจะต้องเป็นแพทย์เท่านั้น

จึงจะประสพความสำเร็จในชีวิต  แล้วที่จบเป็นแพทย์มาแล้ว

ใช่ว่าจะร่ำรวยมีเงิน-ทองมากมายต่างจากเพื่อนร่วมรุ่นที่ไม่ได้

ไปเรียนต่อแพทย์  คิดดูให้ดีๆกันก่อนเน้อ ที่เตือนนี่  ก็เกรงว่า

น้องบางคนกำลังจะเดินหลงทางอ่ะน่ะ

ฮืม
makam
Resident

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:21:28 AM »

พี่โทมัสพูดก้อถูกคับ แฮ่ๆ

รบกวนถามหน่อยคับว่า งบ 5 แสนพอสำหรับ 3 ปีที่อยู่ปินส์ไหมอ่ะคับ
อยากไปเร็วๆ แต่ก้ออย่างว่าคับ เหอะๆ
thomas

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:38:26 PM »

พี่โทมัสพูดก้อถูกคับ แฮ่ๆ

รบกวนถามหน่อยคับว่า งบ 5 แสนพอสำหรับ 3 ปีที่อยู่ปินส์ไหมอ่ะคับ
อยากไปเร็วๆ แต่ก้ออย่างว่าคับ เหอะๆ

School Year 2009-2010

Fees
                                                                     Filipino Students                  Foreign Students

1. Tuition fee                                                P74,731.65                             P74,731.65

Miscellaneous / Other Fees                          21,155.03                                54,155.03

P95,886.68                           P128,886.68

2. Enrollment down payment is Twenty-five Thousand Pesos (P25,000.00).

ค่าเล่าเรียนอ้างอิงจาก SWU

ค่ากินอยู่ประมาณเดือนละ 15000 p  ถ้าประหยัดจะมีเหลือ     X12เดือน = 180000 p

ฉนั้นค่าใช้จ่ายต่อปีโดยคร่าวๆ เท่ากับ 128886.68+180000= 308886.68 p/ ปี  (308886.68x 0.8 =247109.34 บาท)

คร่าวๆปีละ 247109.34 บาท โดยประมาณ  ยังไม่ได้รวมค่าใช้จ่ายจิปาถะอื่นๆเช่นค่าหนังสือ เสื้อผ้า ค่าขนม ตั๋วเครื่องบิน

คงต้องหาเพิ่มอีกหน่อย

วิธีที่น้องอาจเห็นว่ายาก (แต่เดี่ยวนี้ผมมองว่าง่ายกว่า)คือ ไปสอบเอ็นทรานใหม่อีก 1-2 ครั้ง ย้ำว่า "เอาจริงแล้ว"

พยายามอีกที  ขยันให้มากๆไว้  มีคนทำได้  เราก็น่าจะได้  ลองทำดู 
golfykiss
Young Staff

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:53:35 PM »

ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ประสบการณ์นะคะ...ถ้าใครได้เข้ามาอ่าน..ก็พิจารณาเอาเองนะคะ..คนที่คิดจะเป็นแพทย์ก็คงจะเป็นคนที่รอบคอบพอสมควร
จะกู้หรือไม่กู้ยังไงก็ลองพิจารณานะคะ..มันมีทั้งดีและไม่ดี..อย่างที่พี่เพื่อนในกะทู้ได้กล่าวมา...ถ้าใครมีข้อมูลนอกเหนือที่มากขึ้นก็รบกวนเอามาใส่ไว้นะคะ..
medicinex

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:23:33 AM »

พี่โทมัสครับ การเข้าเรียนแพทย์ในเมืองไทย ที่รู้ๆกันครับ กีดกันกันสุดฤทธิ์ ครับ ส่วนใหญ่ เด็กซิ่วแทบไม่มีสิทธ์เลยครับ โกรธ โกรธ
หน้า: [1] พิมพ์